State presidents: देशात भाजपमध्ये सध्या संघटनात्मक मोठे फेरबदल झाल्याचे दिसून येत आहेत. आज पक्षाकडून चार राज्यांमधील प्रदेशाध्यक्षांच्या बदलीची घोषणा केली. हे बदल आगामी वेगवेगळ्या राज्यातील फेरबदलाच्या दृष्टीने करण्यात आल्याचे दिसून येत आहेत.
पक्षाकडून करण्यात आलेल्या बदलानुसार दिल्लीत केंद्रीय मंत्री हर्ष मल्होत्रा यांनी वीरेंद्र सचदेव यांची जागा घेतली आहे. याशिवाय, अर्चना गुप्ता यांची हरियाणासाठी, केवल सिंग ढिल्लन यांची पंजाबसाठी आणि अभिषेक देबरॉय यांची त्रिपुरासाठी प्रदेशाध्यक्ष म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे. भाजपच्या राष्ट्रीय सरचिटणीसांनी यासंदर्भात एक अधिसूचना जारी केली.
भाजपच्या राष्ट्रीय सरचिटणीसांनी याविषयी माहिती देताना, “भाजपचे राष्ट्रीय अध्यक्ष नितीन नवीन यांनी केंद्रीय राज्यमंत्री हर्ष मल्होत्रा यांची भाजप दिल्ली प्रदेशाध्यक्षपदी नियुक्ती केली आहे. त्यांची नियुक्ती तात्काळ प्रभावाने लागू होईल.” असे म्हटले आहे.
हर्ष मल्होत्रा कोण आहेत? (State Presidents)
हर्ष मल्होत्रा हे भाजपचे ज्येष्ठ नेते आणि दिल्लीचे खासदार आहेत. ते सध्या केंद्र सरकारमध्ये मंत्रिपदावर आहेत. संघटनात्मक राजकारणात बऱ्याच काळापासून सक्रिय असलेल्या मल्होत्रा यांनी दिल्ली भाजपमध्ये अनेक महत्त्वाच्या जबाबदाऱ्या सांभाळल्या आहेत. ते जनसंपर्क, संघटनात्मक क्षमता आणि विकासविषयक बाबींमधील त्यांच्या सक्रिय भूमिकेसाठी ओळखले जातात.
अर्चना गुप्ता यांची हरियाणा प्रदेशाध्यक्षपदी नियुक्ती
डॉ. अर्चना गुप्ता यांची हरियाणा प्रदेशाध्यक्षपदी नियुक्ती करण्यात आली आहे. डॉ. अर्चना गुप्ता या हरियाणातील भाजपच्या एक सक्रिय नेत्या आहेत. संघटनात्मक राजकारणावर त्यांची मजबूत पकड असल्याचे मानले जाते. त्यांनी पक्षात अनेक महत्त्वाच्या जबाबदाऱ्या सांभाळल्या आहेत आणि महिला नेतृत्व मजबूत करण्यात भूमिका बजावली आहे. प्रदेशाध्यक्ष झाल्यानंतर, त्या संघटनेचा विस्तार करतील आणि कार्यकर्त्यांना अधिक मजबूत करतील अशी अपेक्षा आहे.
पंजाब विधानसभा निवडणुकीपूर्वी भाजपने मोठा निर्णय घेतला, अध्यक्षांची जागा बदलून सरदार केवल सिंग ढिल्लन यांच्याकडे जबाबदारी सोपवली
पंजाब भाजपचे नवे प्रदेशाध्यक्ष कोण आहेत?
केवल सिंग ढिल्लन हे बरनाला येथून दोन वेळा आमदार राहिले आहेत. त्यांनी २०२२ ची संगरूर लोकसभा पोटनिवडणूक आणि २०२४ ची बरनाला विधानसभा पोटनिवडणूक भाजपच्या तिकिटावर लढवली होती. ढिल्लन हे देश आणि पंजाब या दोन्ही ठिकाणी एक प्रमुख उद्योगपती आहेत.
ते कॅप्टन अमरिंदर सिंग यांच्या जवळचे आहेत आणि बरनालाच्या लोकांमध्ये ते एक विकासवादी म्हणून ओळखले जातात. त्यांनी नेहमीच विकासाचे समर्थन केले आहे आणि विरोधी पक्षांच्या नेत्यांशी कधीही वादग्रस्त राजकारण केले नाही.
अभिषेक देबरॉय, त्रिपुरा भाजपचे प्रदेशाध्यक्ष कोण आहेत? state presidents:
अभिषेक देबरॉय हे त्रिपुरा भाजपचे एक सक्रिय नेते आहेत, ज्यांची आता पक्षाच्या प्रदेशाध्यक्षपदी नियुक्ती झाली आहे. ते बऱ्याच काळापासून संघटनेत कार्यरत आहेत आणि त्यांनी पक्षाच्या विविध प्रचार मोहिमांमध्ये महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. पक्षाच्या नेतृत्वाला त्यांच्याकडून संघटना मजबूत करण्याची आणि त्रिपुरामध्ये पक्षाचा पाठिंबा वाढवण्याची अपेक्षा आहे.

