Dailyhunt
मे महिन्यात दिसेल फ्लॉवर मून आणि ब्लू मून, बुध, शुक्र आणि गुरू येतील एका रेषेत

मे महिन्यात दिसेल फ्लॉवर मून आणि ब्लू मून, बुध, शुक्र आणि गुरू येतील एका रेषेत

Jagran Marathi 1 week ago

लाइफस्टाइल डेस्क, नवी दिल्ली. खगोलशास्त्रीय घटनांच्या दृष्टीने मे महिन्याला विशेष महत्त्व आहे. या काळात दोन दुर्मिळ खगोलीय घटना घडत आहेत. या महिन्यात दोन पौर्णिमा असतील, ज्या दर दोन ते तीन वर्षांनी येतात.

हे वसंत ऋतूच्या परमोच्च काळाचे आणि एका नवीन सुरुवातीचे प्रतीक आहे. पहिली पौर्णिमा 1 मे रोजी असेल, जी 'फ्लॉवर मून' म्हणून ओळखली जाते.

मे महिन्यात ब्लू मून आणि फ्लॉवर मून दिसतील.

दुसरी पौर्णिमा 31 मे च्या रात्री होईल, जी 'ब्लू मून' म्हणून ओळखली जाते. ही 2026 सालची 'मायक्रो मून' आहे, जी तेव्हा घडते जेव्हा पौर्णिमा पृथ्वीपासून सर्वात दूर असते. 'मायक्रो मून' ही पौर्णिमेच्या 'सुपर मून' पेक्षा अंदाजे 12-14 टक्के लहान दिसते. चंद्राच्या 16 कलांमध्ये याला शुभता आणि ऊर्जेचे प्रतीक मानले जाते.

खगोलशास्त्रज्ञांनी मे महिन्यातील पौर्णिमेला विविध नावे दिली आहेत. तिला अंकुरित होणारी किंवा पालवी फुटणारी पौर्णिमा म्हटले जाते, जी वनस्पतींच्या वाढीच्या नैसर्गिक प्रक्रियेचे प्रतीक आहे. तिचा संबंध प्राण्यांच्या वर्तनाशीही जोडला जातो. अमेरिकेच्या उत्तरेकडील मैदानी प्रदेशातील डकोटा आणि लकोटा जमाती तिला पेरणीची पौर्णिमा मानत असत. ओगलाला जमात तिला घोडे गळणारी पौर्णिमा म्हणत असे.

जवाहर तारांगणाच्या सुरूर फातिमा यांच्या म्हणण्यानुसार, उत्तर गोलार्धातील मे महिन्यातील उन्हाळ्याच्या तीव्र उष्णतेमुळे खगोलशास्त्रज्ञांनी चंद्राला टोपणनावे दिली आहेत. मे महिन्यातील 'फ्लॉवर मून', जूनमधील 'स्ट्रॉबेरी मून' आणि जुलैमधील 'बग मून' यांसारखी नावे मे महिन्यातील पौर्णिमेवरून घेतली आहेत. या नामकरणाची सुरुवात पूर्व कॅनडातील अल्गोंक्विन लोकांनी केली आणि नंतर युरोपियन स्थलांतरितांनी ते स्वीकारले.

जोनाथन कार्व्हर यांनी त्यांच्या 'ट्रॅव्हल्स थ्रू द इंटीरियर पार्ट्स ऑफ नॉर्थ अमेरिका' या पुस्तकात मे महिन्याला फुलांचा महिना म्हटले आहे, ज्यावरून चंद्राला त्याचे नाव मिळाले आणि त्यातूनच चंद्राचे नाव उदयास आले. जेव्हा एका महिन्यात दोन पौर्णिमा येतात, तेव्हा दुसऱ्या पौर्णिमेला 'ब्लू मून' म्हणतात. या वेळी, ब्लू मून वृश्चिक राशीतील तेजस्वी तारा अँटारेसजवळ पूर्वेला दिसेल.

बुध, शुक्र आणि गुरू येतील एका रेषेत

एटा ॲक्वेरिड उल्का मे महिन्यातही दिसू शकते. यासाठी 5 मे रोजी पहाटेच्या आधीची वेळ सर्वोत्तम असेल. हा उल्कावर्षाव 4,5,6 मे रोजी आणि 15 ते 27 मे दरम्यान होईल. मे महिन्याच्या मध्यात, म्हणजेच 15-16 मे रोजी, ग्रहांची एक मिरवणूक निघेल, ज्यामध्ये बुध, शुक्र आणि गुरू संध्याकाळी एकत्र दिसतील. चंद्र 13 मे रोजी शनीजवळ, 15 मे रोजी मंगळाजवळ, 17 मे रोजी बुधाजवळ, 19 मे रोजी शुक्राजवळ आणि 20 मे रोजी गुरूजवळ असेल.

Dailyhunt
Disclaimer: This content has not been generated, created or edited by Dailyhunt. Publisher: Jagran Marathi