Dailyhunt Logo
  • Light mode
    Follow system
    Dark mode
    • Play Story
    • App Story
घरकाम ते आमदारकी: महिन्याला २,५०० रुपये कमावणाऱ्या भाजपच्या कलिता माझी कोण?

घरकाम ते आमदारकी: महिन्याला २,५०० रुपये कमावणाऱ्या भाजपच्या कलिता माझी कोण?

NEWS डंका 2 weeks ago

औसग्राम मतदारसंघातून मिळवला विजय

श्चिम बंगाल विधानसभा निवडणुकीतील सर्वात लक्षवेधी वैयक्तिक विजयांपैकी एकामध्ये, महिन्याला २,५०० रुपये कमावणाऱ्या घरगुती कामगार कलिता माझी या औसग्राम मतदारसंघातून आमदार म्हणून निवडून आल्या आहेत.

त्यांचा हा विजय भाजपला मिळालेल्या प्रचंड जनादेशासोबतच झाला असून, या पक्षाने राज्यात दणदणीत सत्ता मिळवली आहे. माझी यांनी १,०७,६९२ मते मिळवून, श्यामा प्रसन्न लोहार यांचा १२,५३५ मतांच्या फरकाने पराभव केला.

गुस्कारा नगरपालिकेच्या रहिवासी असलेल्या माझी यांनी राजकारणात प्रवेश करण्यापूर्वी चार घरांमध्ये घरकामगार म्हणून काम केले. त्यांची उमेदवारी तळागाळातील स्वरूपाची असल्यामुळे लक्ष वेधून घेणारी होती आणि त्यांचा विजय आता निवडणुकीच्या राजकारणातून झालेल्या सामाजिक-आर्थिक प्रगतीचे एक दुर्मिळ उदाहरण म्हणून समोर आला आहे. त्यांनी यापूर्वी २०२१ ची विधानसभा निवडणूक लढवली होती, परंतु त्या तृणमूल काँग्रेसचे अभेदानंद थंदर यांच्याकडून ११,८१५ मतांनी पराभूत झाल्या होत्या. भाजपने त्यांना पुन्हा उमेदवारी देण्याचा घेतलेला निर्णय हा त्यांच्या स्थानिक संबंधांवरील विश्वासाचे प्रतीक होता, आणि त्याचेच रूपांतर या वेळी निवडणुकीत झालेल्या फायद्यात झालेले दिसते.

माझी यांचा विजय हा भाजपच्या प्रचंड विजयाच्या पार्श्वभूमीवर झाला आहे. भाजपने २९४-सदस्यीय विधानसभेत २०६ जागा मिळवून दोन-तृतीयांश बहुमताचा आकडा ओलांडला आहे आणि राज्यातील तृणमूल काँग्रेसची १५ वर्षांची सत्ता संपुष्टात आणली आहे. या विजयाचे प्रमाण पश्चिम बंगालच्या राजकीय पटलावरील संरचनात्मक बदलाचे संकेत देते, कारण भाजपने आपला पूर्वेकडील शेवटचा मोठा बालेकिल्ला भेदला आहे.

या जनादेशाला राष्ट्रीय महत्त्वही आहे, कारण १९७२ नंतर प्रथमच पश्चिम बंगालमध्ये केंद्रात सत्ताधारी असलेला पक्षच सरकार स्थापन करणार आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी निकालाचे कौतुक करत, 'पश्चिम बंगालमध्ये कमळ फुलले आहे,' असे म्हटले आणि याचे श्रेय पक्षाची संघटनात्मक ताकद व मतदार संपर्काला दिले.

१२ वर्षांपूर्वीच अमित शाहांनी सांगितलेले पश्चिम बंगालचे भविष्य!

भारताला मिळणार एआय ऑर्बिटल डेटा सेंटर सॅटेलाइट!

आसाम काँग्रेसचे प्रदेशाध्यक्ष गौरव गोगोईंची हार

तिरुवनंतपुरममध्ये भाजपने तीन विधानसभा जागा जिंकल्या

एका मोठ्या अनपेक्षित निकालात, मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी भवानीपूरच्या जागेवर भाजप नेते सुवेंदू अधिकारी यांच्याकडून पराभूत झाल्या, ज्यामुळे पक्षाच्या विजयाला प्रतिकात्मक महत्त्व प्राप्त झाले. अनेक मतदारसंघांमध्ये अनियमितता झाल्याचा आरोप बॅनर्जी यांनी केला आणि तृणमूल पुन्हा उभारी घेईल असे म्हटले, मात्र निकालांमधून अनेक भागांमध्ये पक्षाचा पाठिंबा कमी होत असल्याचे दिसून आले.

Dailyhunt
Disclaimer: This content has not been generated, created or edited by Dailyhunt. Publisher: News Danka