Dailyhunt Logo
  • Light mode
    Follow system
    Dark mode
    • Play Story
    • App Story
मी घर सोडणार नाही, फोर्स बोलवा आणि रिकामे करून दाखवा

मी घर सोडणार नाही, फोर्स बोलवा आणि रिकामे करून दाखवा

सरकारी निवासस्थान रिकामे करण्यावर राबडी देवी भडकल्या

बिहारच्या राजकारणात पुन्हा एकदा मोठा राजकीय वाद उफाळून आला आहे. राष्ट्रीय जनता दलाच्या ज्येष्ठ नेत्या आणि बिहारच्या माजी मुख्यमंत्री राबडी देवी यांना पटण्यातील प्रसिद्ध १०, सर्क्युलर रोड येथील सरकारी निवासस्थान रिकामे करण्याची नोटीस राज्य सरकारने बजावली आहे.

अनेक वर्षांपासून लालू प्रसाद यादव कुटुंबाचे राजकीय आणि कौटुंबिक केंद्र म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या या बंगल्याभोवती आता नवा संघर्ष निर्माण झाला आहे.

राज्याच्या भवन निर्माण विभागाने जारी केलेल्या आदेशानुसार हा बंगला आता बिहार सरकारमधील मंत्री नंदकिशोर राम यांना अधिकृतपणे वाटप करण्यात आला आहे. त्यामुळे राबडी देवींनी तातडीने हे निवासस्थान रिकामे करून त्यांना देण्यात आलेल्या नव्या सरकारी निवासस्थानी स्थलांतर करावे, असे निर्देश देण्यात आले आहेत. सरकारच्या या निर्णयामुळे राज्यातील राजकीय वातावरण चांगलेच तापले आहे.

सोन्याच्या आयातीला मोठा ब्रेक!

संरक्षण सचिव राजेश कुमार बनले डीआरडीओचे अध्यक्ष

मात्र राबडी देवींनी सरकारच्या आदेशाला स्पष्टपणे विरोध दर्शवला आहे. हा बंगला आपण स्वेच्छेने सोडणार नसल्याचे सांगत त्यांनी सरकारला थेट आव्हान दिले आहे. जबरदस्तीने बाहेर काढायचे असेल तर प्रशासनाने कारवाई करावी, पण आपण स्वतःहून हे घर सोडणार नाही, अशी ठाम भूमिका त्यांनी घेतली. त्यांच्या या वक्तव्यानंतर राजकीय चर्चांना आणखी उधाण आले आहे.

राष्ट्रीय जनता दलाने या संपूर्ण प्रकरणाला राजकीय सूडबुद्धीची कारवाई असल्याचा आरोप केला आहे. पक्षाच्या नेत्यांचे म्हणणे आहे की, लालू प्रसाद यादव यांच्या प्रकृतीचा विचार करून या निवासस्थानी अनेक विशेष सुविधा उभारण्यात आल्या आहेत. आरोग्यविषयक गरजा लक्षात घेऊन घरात आवश्यक बदल करण्यात आले असून त्यामुळे हे निवासस्थान त्यांच्यासाठी अधिक सोयीचे आहे. अशा परिस्थितीत अचानक बंगला रिकामा करण्याचा आदेश देणे अन्यायकारक असल्याचा दावा पक्षाने केला आहे.

दुसरीकडे राज्य सरकारने हा निर्णय पूर्णपणे प्रशासकीय आणि नियमांनुसार घेतल्याचे स्पष्ट केले आहे. सरकारी निवासस्थानांचे वाटप निश्चित नियमांप्रमाणे केले जात असून संबंधित बंगल्याचे वाटप आता नव्या मंत्र्यांना झाल्यामुळे तो ताब्यात देणे आवश्यक असल्याचे सरकारचे म्हणणे आहे. राबडी देवींना पर्यायी निवासस्थान आधीच उपलब्ध करून देण्यात आले असूनही त्यांनी अद्याप जुना बंगला रिकामा केलेला नसल्याचेही प्रशासनाने नमूद केले आहे.

दरम्यान, १० सर्क्युलर रोड हा केवळ एक सरकारी बंगला नसून बिहारच्या राजकारणातील एक महत्त्वाचे सत्ता केंद्र म्हणून ओळखला जातो. लालू प्रसाद यादव आणि राबडी देवी यांच्या अनेक महत्त्वाच्या राजकीय बैठका, रणनीती आणि निर्णय याच ठिकाणाहून घेतले गेले आहेत. त्यामुळे या बंगल्यावरील वादाला केवळ निवासस्थानाचा प्रश्न म्हणून न पाहता त्यामागे राजकीय अर्थही काढला जात आहे.

आगामी विधानसभा निवडणुकांच्या पार्श्वभूमीवर हा मुद्दा आणखी गाजण्याची चिन्हे आहेत. सरकार आणि विरोधक यांच्यातील संघर्ष आता अधिक तीव्र होण्याची शक्यता असून, १० सर्क्युलर रोडचा बंगला बिहारच्या राजकारणातील नव्या संघर्षाचे प्रतीक बनला आहे.

Dailyhunt
Disclaimer: This content has not been generated, created or edited by Dailyhunt. Publisher: News Danka