Dailyhunt
नूर खान एअरबेससह पाकिस्तानमधील प्रमुख लष्करी तळांवर अफगाणिस्तानचा हल्ला

नूर खान एअरबेससह पाकिस्तानमधील प्रमुख लष्करी तळांवर अफगाणिस्तानचा हल्ला

NEWS डंका 2 months ago

नूर खान एअरबेसवर यापूर्वी मे २०२५ मध्ये भारताच्या ऑपरेशन सिंदूर दरम्यान हल्ला झाला होता

अफगाणिस्तान आणि पाकिस्तानमधील तणाव अजूनही शमलेला नसून एकमेकांवरील हल्ले सुरूच आहेत. अफगाणिस्तानच्या संरक्षण मंत्रालयाने सांगितले की, त्यांच्या हवाई दलाने अनेक पाकिस्तानी लष्करी प्रतिष्ठानांवर 'अचूक आणि समन्वित' हल्ले केले, ज्यात रावळपिंडीतील नूर खान एअरबेसचा समावेश आहे जो भारताच्या ऑपरेशन सिंदूर दरम्यान लक्ष्य करण्यात आला होता.

अफगाणिस्तानच्या बाजूने म्हटले आहे की, ही कारवाई काबूल आणि बग्राममध्ये अलिकडेच झालेल्या पाकिस्तानी हवाई हल्ल्यांना प्रत्युत्तर म्हणून करण्यात आली आहे. पाकिस्तानने अद्याप या दाव्यांवर अधिकृत निवेदन जारी केलेले नाही.

एका निवेदनात, अफगाणिस्तानच्या संरक्षण मंत्रालयाने म्हटले आहे की, त्यांच्या हवाई दलाने एकाच कारवाईत अनेक पाकिस्तानी लष्करी ठिकाणांवर हल्ला केला. या लक्ष्यांमध्ये रावळपिंडीतील नूर खान एअरबेस, क्वेटा (बलुचिस्तान) मधील १२ व्या डिव्हिजनचे मुख्यालय आणि खैबर पख्तूनख्वा येथील मोहमंद एजन्सीमधील ख्वाझाई कॅम्पसह इतर अनेक महत्त्वाच्या पाकिस्तानी लष्करी सुविधा आणि कमांड सेंटर यांचा समावेश होता. प्राथमिक मूल्यांकनांवर आधारित, हल्ल्यांनी अपेक्षित लक्ष्यांना यशस्वीरित्या लक्षणीय नुकसान केले. काबूल, बग्राम येथे हल्ला करणाऱ्या पाकिस्तानी लष्कराच्या अलिकडच्या हवाई हल्ल्यांना प्रत्युत्तर म्हणून हे ऑपरेशन करण्यात आले, असे मंत्रालयाने म्हटले आहे. निवेदनात असा इशाराही देण्यात आला आहे की, पाकिस्तानकडून अफगाण हवाई क्षेत्राचे आणखी कोणतेही उल्लंघन किंवा आक्रमक कृत्ये झाल्यास त्वरित, निर्णायक आणि प्रमाणबद्ध प्रत्युत्तर दिले जाईल.

रावळपिंडीजवळील पाकिस्तानी हवाई दलाच्या प्रमुख तळ असलेल्या नूर खान एअरबेसवर यापूर्वी मे २०२५ मध्ये भारताच्या ऑपरेशन सिंदूर दरम्यान हल्ला झाला होता. त्या हल्ल्यात तळावरील निवडक सुविधांचे नुकसान झाले होते, त्यानंतर त्या ठिकाणी दुरुस्ती आणि जीर्णोद्धाराचे काम सुरू झाल्याचे वृत्त होते. अशातच अफगाणिस्तानने आता त्याच तळाला आपल्या नवीनतम लक्ष्यांमध्ये स्थान दिल्याने, वाढत्या प्रादेशिक तणावाच्या पार्श्वभूमीवर हे तळ पुन्हा एकदा केंद्रस्थानी आले आहे.

इराण रिव्होल्यूशनरी गार्डचे मुख्यालय अमेरिकेकडून उध्वस्त!

जेन झीचे डिजिटल जग, सस्टेनेबिलिटी आणि मानसिक आरोग्याला प्राधान्य

घरगुती कामांसाठी पारंपारिक 'बाई'वर अवलंबून राहण्याची पद्धत बदलली

संजूचा सुपर शो! वेस्ट इंडिज साफ… भारत सेमीफायनलमध्ये धडाक्यात!

नूर खान एअरबेस रावळपिंडी शहराजवळ आहे. हा पाकिस्तानी हवाई दलाचा सर्वात मोठा आणि महत्त्वाचा तळ मानला जातो. येथे कमांड सेंटर, लढाऊ विमाने, वाहतूक विमाने आणि असंख्य दारूगोळा डेपो आहेत. २ मार्च २०२६ रोजी अफगाण हवाई दलाने अचूक हवाई हल्ले केले.

Dailyhunt
Disclaimer: This content has not been generated, created or edited by Dailyhunt. Publisher: News Danka