Dailyhunt Logo
  • Light mode
    Follow system
    Dark mode
    • Play Story
    • App Story
पाकिस्तानात बाजारपेठा रात्री ८ वाजता होणार बंद!

पाकिस्तानात बाजारपेठा रात्री ८ वाजता होणार बंद!

NEWS डंका 3 weeks ago

ऊर्जा संकटाच्या पार्श्वभूमीवर निर्बंध

पाकिस्तानवर आता ऊर्जा संकट घोंगावत असून यासाठी तेथील सरकारने नागरिकांसाठी कठोर निर्बंध लादण्यास सुरुवात केली आहे. पश्चिम आशियातील संघर्ष आणि त्यामुळे वाढलेल्या ऊर्जा खर्चाच्या पार्श्वभूमीवर काटकसरीच्या मोहिमेचा एक भाग म्हणून, पाकिस्तानची राजधानी इस्लामाबादमध्ये व्यवसायांच्या कामकाजाच्या वेळेत बदल करण्यात आला आहे.

यानुसार सोमवारपासून त्यांना रात्री ८ वाजेपर्यंतच व्यवसाय चालू ठेवणे बंधनकारक असणार आहे. अमेरिका- इराण संघर्षामुळे आशियातील इंधन आयात करणाऱ्या देशांवर दबाव वाढला आहे. वाढलेल्या ऊर्जा किमतींमुळे महागाई वाढत असून परकीय चलनसाठ्यावर ताण येत आहे. परिणामी, सरकारांवर आपापल्या चलनांना आधार देण्यासाठी आणि आर्थिक परिणाम मर्यादित ठेवण्यासाठी तातडीच्या उपाययोजना करण्याचा दबाव येत आहे.

उपायुक्त इरफान मेमन यांच्या नेतृत्वाखालील जिल्हा प्रशासनाने सोशल मीडियावर जाहीर केले की, नवीन बंद होण्याची वेळ आठवड्याच्या प्रत्येक दिवशी लागू होईल. बाजारपेठा रात्री ८ वाजेपर्यंत बंद करणे बंधनकारक असेल, तर रेस्टॉरंट आणि किराणा दुकाने रात्री १० वाजेपर्यंत उघडी राहू शकतील. 'इस्लामाबाद जिल्हा प्रशासनाने सुरू असलेल्या काटकसरीच्या उपाययोजनांअंतर्गत, आजपासून (१ जून, २०२६) व्यवसायांच्या कामकाजाच्या सुधारित वेळा लागू केल्या आहेत. बाजारपेठा, दुकाने आणि शॉपिंग मॉल्स रात्री ८:०० वाजता बंद होतील, तर रेस्टॉरंट्स, किराणा दुकाने, बेकरी आणि इतर खाद्यपदार्थांची दुकाने रात्री १०:०० वाजेपर्यंत सुरू राहतील,' असे एक्सवर सांगण्यात आले.

त्यात पुढे म्हटले आहे की, 'विवाह सभागृह, मंडप आणि इतर कार्यक्रम स्थळे देखील रात्री १०:०० वाजता बंद होतील. औषध दुकाने, रुग्णालये, पेट्रोल पंप, दुग्ध दुकाने, क्रीडा सुविधा, कॉल सेंटर्स आणि आंतरराष्ट्रीय ग्राहकांना सेवा देणाऱ्या आयटी कंपन्यांसह अत्यावश्यक सेवांना या निर्बंधांमधून सूट देण्यात आली आहे.' हे निर्बंध खाजगी मालमत्तांवर आयोजित केल्या जाणाऱ्या समारंभांना आणि मेळाव्यांना देखील लागू होतात.

इराणवरील अमेरिका-इस्रायल हल्ल्यामुळे इंधनाच्या दरात मोठी वाढ झाल्यानंतर, मार्च महिन्यात व्यवसायाच्या वेळा कमी करण्याचा निर्णय प्रथम घेण्यात आला. यावर उपाय म्हणून सरकारने विजेचा वापर कमी करण्यासाठी काटकसरीचे उपाय योजले, ज्यात दुकाने लवकर बंद करण्याचाही समावेश होता. व्यापारी आणि व्यावसायिक मालकांनी पारंपारिकपणे अशा उपायांना विरोध केला आहे, कारण बहुतेक बाजारपेठा साधारणपणे दुपारच्या सुमारास सुरू होतात आणि संध्याकाळपर्यंत चालू राहतात.

वेदांता समूहावर ईडीची छापेमारी

बलात्कार पीडितेची ओळख उघड केल्याप्रकरणी सौरभ भारद्वाज यांच्यावर एफआयआर

सलमान खानने 'काला हिरण'च्या निर्मात्यांना पाठवली कायदेशीर नोटीस

मान्सूनचे केरळ आगमन लांबले! काय आहे अंदाज?

२८ फेब्रुवारी रोजी सुरू झालेल्या अमेरिका -इस्रायलच्या इराण युद्धामुळे पश्चिम आशियामध्ये प्रचंड अस्थिरता निर्माण झाली आहे आणि तेहरानने सामरिकदृष्ट्या महत्त्वाच्या होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून जाणारा पुरवठा रोखल्यामुळे ऊर्जा बाजारपेठा विस्कळीत झाल्या आहेत. सामान्य परिस्थितीत, जगातील तेल आणि नैसर्गिक वायूच्या पुरवठ्यापैकी जवळपास एक-पंचमांश पुरवठा होर्मुझमधून जातो, ज्यातील मोठा वाटा आशियाई देशांसाठी असतो.

Dailyhunt
Disclaimer: This content has not been generated, created or edited by Dailyhunt. Publisher: News Danka