Dailyhunt
प्रसिद्ध चित्रपट निर्माता ए कृष्णमूर्ति यांचे निधन

प्रसिद्ध चित्रपट निर्माता ए कृष्णमूर्ति यांचे निधन

ज्येष्ठ निर्माते ए. कृष्णमूर्ती यांचे ३ एप्रिल रोजी मुंबईत निधन झाले. ते ९७ वर्षांचे होते. त्यांच्या चित्रपटांमध्ये सिंदूर, घर एक मंदिर, स्वर्ग से सुंदर, चरण की सौगंध, आग, मेहेरबान आणि हिम्मतवाला (१९९८) यांचा समावेश आहे.

शूटिंग करताना प्रसिद्ध अभिनेत्याचा मृत्यूशूटिंग करताना प्रसिद्ध अभिनेत्याचा मृत्यू

ए. कृष्णमूर्ती यांनी आपल्या कारकिर्दीची सुरुवात प्रॉडक्शन मॅनेजर म्हणून केली, परंतु आपल्या कठोर परिश्रमाने ते एक स्वतंत्र निर्माते बनले. ते इतके उंच होते की त्यांना प्रेमाने 'लंबू कृष्णमूर्ती' म्हणून ओळखले जात असे. किंबहुना, अनेक कार्यालयांमध्ये प्रवेश करताना त्यांना वाकून नमस्कार करावा लागत असे.

ए. कृष्णमूर्ती यांनी 'यारुक्कू थेरिअम' आणि 'अझगरसामियिन कुधिराई' यांसारख्या तमिळ चित्रपटांमध्ये अभिनयही केला होता.

निर्माते आणि सादरकर्ते या दोन्ही भूमिकांमधील योगदानाबद्दल कृष्णमूर्ती यांची चित्रपटसृष्टीत मोठ्या प्रमाणावर प्रशंसा झाली. त्यांनी 'यारुक्कू थेरिअम' आणि 'अझगरसामियिन कुधिराई' यांसारख्या चित्रपटांमध्ये अभिनय केला होता. निर्माते जयंत यांनी पुष्टी केली आहे की, दिवंगत चित्रपट निर्मात्याने सुमारे १२ वर्षांपूर्वी आपले पार्थिव शरीर सोमैया मेडिकल कॉलेज यांना दान करण्याचे वचन दिले होते.

संजय दत्तच्या 'आखिरी सवाल'चा टीझर प्रदर्शित

त्यांचा मुलगा, रवी शंकर, या निर्णयाबद्दल अधिक माहिती देताना म्हणाला, "हो, माझ्या वडिलांनी सुमारे १० वर्षांपूर्वी देह दान करण्याची प्रतिज्ञा केली होती. ही त्यांची स्पष्ट इच्छा होती. खरं तर, माझ्या आई-वडिलांनी हा निर्णय घेतला आहे-माझ्या आईनेही देह दान करण्याची प्रतिज्ञा केली आहे. ही त्यांची वैयक्तिक इच्छा होती."

तो पुढे म्हणाला, "या निर्णयामागे कोणतीही विशिष्ट घटना नव्हती. त्यांची एकच इच्छा होती की त्यांचा देह वैद्यकीय संशोधन आणि शिक्षणासाठी उपयुक्त ठरावा. त्यांचा विश्वास होता की मृत्यूनंतरही, त्यांचे शरीर काहीतरी अर्थपूर्ण कार्यात योगदान देऊ शकते आणि हा विचार त्यांच्या मनात नेहमीच होता."

शूटिंगदरम्यान प्रभू देवाला आला होता पक्षाघाताचा झटका; उपचार आणि विश्रांतीनंतर केले जोरदार पुनरागमन

निर्माता म्हणून, कृष्णमूर्तींच्या चित्रपट कारकिर्दीत विविध प्रकारांतील अनेक प्रकल्पांचा समावेश होता. त्यांच्याशी संबंधित शीर्षकांमध्ये 'हिम्मतवाला', 'मेरे दो अनमोल रतन' आणि 'आग' यांचा समावेश होता. त्यांनी 'चरणों की सौगंध' या चित्रपटाची निर्मितीही केली होती, ज्यात शक्ती कपूर, मिथुन चक्रवर्ती, कादर खान, राज किरण, श्रीराम लागू, रामेश्वरी आणि अमृता सिंग यांनी भूमिका केल्या होत्या.

त्यांच्या कारकिर्दीच्या सुरुवातीला, ते 'भक्त सिरियाला' सारख्या प्रकल्पांशी देखील संबंधित होते, जो प्रादेशिक चित्रपटसृष्टीतील सर्वात प्रशंसित भक्तिचित्रपटांपैकी एक मानला जातो.

Edited By - Priya Dixit

Dailyhunt
Disclaimer: This content has not been generated, created or edited by Dailyhunt. Publisher: Webduniya Marathi