Dailyhunt Logo
  • Light mode
    Follow system
    Dark mode
    • Play Story
    • App Story
मालदीवमध्ये पाच इटालियन डायव्हर्सचा मृत्यू

मालदीवमध्ये पाच इटालियन डायव्हर्सचा मृत्यू

पाण्याखालील गुहांचा शोध घेताना दुर्घटना

मालदीवमध्ये पाण्याखालील गुहेत शोधमोहीम राबवत असताना पाच इटालियन डायव्हर्सचा मृत्यू झाल्याची धक्कादायक बाब समोर आली आहे. स्थानिक अधिकाऱ्यांनी देशाच्या इतिहासातील सर्वात भीषण डायव्हिंग दुर्घटना असे या घटनेला संबोधले आहे.

आतापर्यंत केवळ एकाचा मृतदेह सापडला असून, खराब हवामानामुळे उर्वरित मृतदेह बाहेर काढण्याच्या प्रयत्नांमध्ये अडथळा येत आहे, अशी माहिती समोर आली आहे.

पाच डायव्हर्सनी ५० मीटर खोलीवर असलेल्या वावू बेटावरील पाण्याखालील गुहांचा शोध घेण्यासाठी आपली मोहीम सुरू केली, परंतु ते पुन्हा वर आलेच नाहीत. त्यांच्या मृत्यूच्या कारणाची चौकशी सुरू आहे. शनिवारी मृतदेह बाहेर काढण्याचे काम पुन्हा सुरू होण्याची शक्यता आहे. मालदीव सरकारने मृतांची ओळख मोनिका मोंटेफाल्कोन, जॉर्जिया सोमाकल, फेडेरिको ग्वालटिएरी, मुरिएल ओडेनिनो आणि जियानलुका बेनेडेटी अशी पटवली आहे. या गटाने मोहिमेसाठी 'ड्यूक ऑफ यॉर्क' नावाच्या नौकेचा वापर केला होता. पाचपैकी चार जण जेनोवा विद्यापीठाशी संबंधित होते. पाचवा, बेनेडेटी, 'ड्यूक ऑफ यॉर्क' जहाजावर बोट ऑपरेशन्स मॅनेजर म्हणून कार्यरत होता. आतापर्यंत फक्त त्याचाच मृतदेह सापडला आहे.

इटालियन माध्यमांनुसार, मोनिका मॉन्टेफाल्कोन या जेनोवा विद्यापीठात सागरी जीवशास्त्रज्ञ आणि उष्णकटिबंधीय सागरी पर्यावरणशास्त्र व पाण्याखालील विज्ञानाच्या प्राध्यापिका होत्या आणि त्यांनी मालदीवमधील एका बेट निरीक्षण मोहिमेचे वैज्ञानिक संचालक म्हणून काम पाहिले होते. त्यांची मुलगी जॉर्जिया सोमाकल हिलाही तिच्या आईप्रमाणेच समुद्राची आणि डायव्हिंगची आवड होती आणि तिने त्याच विद्यापीठातून बायोमेडिकल इंजिनिअरिंगची पदवी पूर्ण केली होती. ३१ वर्षीय मुरीएल ओडेनिनो या सागरी जीवशास्त्रज्ञ आणि पर्यावरणशास्त्रज्ञ होत्या. एक अनुभवी पाणबुडीपटू असलेल्या त्यांनी अनेक वैज्ञानिक प्रकाशने लिहिली होती. ग्वालटिएरी, जो देखील ३१ वर्षांचा होता, त्याने नुकतेच विद्यापीठातून सागरी जीवशास्त्र आणि पर्यावरणशास्त्र या विषयात पदवी मिळवली होती आणि तो एक प्रमाणित स्कूबा डायव्हिंग प्रशिक्षक होता. ४४ वर्षीय बेनेडेटी हे २०१७ मध्ये डायव्हिंगची आवड जोपासण्यासाठी मालदीवला स्थलांतरित होण्यापूर्वी बँकिंग आणि फायनान्स क्षेत्रात व्यावसायिक होते, आणि अखेरीस ते बोट ऑपरेशन्स मॅनेजर बनले.

बचाव अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, बेनेडेटीचा मृतदेह पाण्याखालील गुहा प्रणालीच्या प्रवेशद्वाराजवळ सापडला असून, उर्वरित डायव्हर्स अजूनही गुहेतच असल्याचे मानले जात आहे. मालदीवचे राष्ट्रपतींचे प्रवक्ते मोहम्मद हुसेन शरीफ यांनी सांगितले की, शुक्रवारच्या शोध मोहिमेत आठ पाणबुड्यांनी भाग घेतला होता. त्यांनी जोड्यांमध्ये काम करत, घटनास्थळाच्या खोल भागांचा शोध घेतला, परंतु हवामान खराब झाल्यामुळे त्यांना ही मोहीम थांबवावी लागली. तथापि, शनिवारी नियोजित असलेल्या पुढील शोधकार्याला मार्गदर्शन करण्यासाठी ते एक प्राथमिक नकाशा तयार करू शकले. इटालियन सरकारने म्हटले आहे की, मृतदेह सापडल्यानंतर ते मायदेशी परत आणण्याची प्रक्रिया सुलभ करण्यासाठी, ते 'डायव्हर्स अलर्ट नेटवर्क' या विशेष डायव्हिंग संस्थेशी समन्वय साधत आहेत.

भोजशाळेत पूजा-अर्चना सुरू; भाविकांकडून हनुमान चालीसा पठण

महाराष्ट्र पोलिसांत मोठा फेरबदल; ९६ अधिकाऱ्यांच्या बदल्या

भारताच्या सामरिक पेट्रोलियम साठ्यात यूएईचे ३ कोटी बॅरल तेल

तिलकचा तडाखा, शार्दुलचा कहर!

डायव्हर्सच्या मृत्यूचे नेमके कारण अद्याप अस्पष्ट असले तरी, तपासकर्त्यांनी आणि डायव्हिंग तज्ज्ञांनी अनेक सिद्धांत मांडले आहेत. मालदीवचे पोलीस या गोष्टीची तपासणी करत आहेत की, खराब हवामानामुळे डायव्हिंगच्या ठिकाणी दृश्यमानतेवर गंभीर परिणाम झाला आहे का, जिथे ताशी २५ ते ३० मैल वेगाने वारे वाहत असल्याची माहिती आहे. मॉन्टेफाल्कोन यांचे पती कार्लो सोमाकल यांनी सांगितले की, मोहिमेदरम्यान घडलेल्या एका 'अनपेक्षित' घटनेमुळे ही दुर्घटना घडली असावी. ते म्हणाले की, त्यांची पत्नी जगातील सर्वात अनुभवी डायव्हर्सपैकी एक होती आणि तिने आपल्या मुलीला किंवा इतरांना कधीही धोक्यात घातले नसते.

Dailyhunt
Disclaimer: This content has not been generated, created or edited by Dailyhunt. Publisher: News Danka