भारताचा जीडीपी ७.८ % पोहोचल्यावर मोदींनी लगावला टोला
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी इन्स्टाग्रामवर सेल्फी-शैलीतील एक व्हिडिओ पोस्ट करत २०२६-२७ या आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या तिमाहीत अपेक्षेपेक्षा चांगली कामगिरी करणाऱ्या भारतीय अर्थव्यवस्थेवर प्रकाश टाकला.
देशभरात 'झूठ की गूंज' अर्थात खोटे पसरवले जात असतानाही अर्थव्यवस्थेने ही मजबूत कामगिरी केली, असे मोदी यांनी म्हटले.
एससीओ शिखर परिषदेसाठी बिश्केकमध्ये असलेले पंतप्रधान मोदी यांनी पुन्हा एकदा स्वदेशीचा मुद्दा मांडत भारतीयांना परदेशातील प्रवास, परदेशातील डेस्टिनेशन वेडिंग आणि अनावश्यक सोन्याची खरेदी कमी करण्याचे आवाहन केले.
राहुल गांधी यांच्या देशातील तरुणांशी संपर्क साधण्यासाठी सुरू केलेल्या 'छात्रों की गूंज' अभियानाला पंतप्रधान मोदी यांनी झूठ की गूंज संबोधत टोला लगावला.
सोमवारी प्रसिद्ध झालेल्या सरकारी आकडेवारीनुसार, २०२६-२७ या आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या तिमाहीत भारताचा जीडीपी ७.८ टक्क्यांनी वाढला, आणि ही वाढ भारतीय रिझर्व्ह बँकेच्या अंदाजापेक्षा जास्त आहे.
जवळपास ३ मिनिटांच्या व्हिडिओला कॅप्शन देताना पंतप्रधान मोदी यांनी लिहिले, '७.८ टक्के वाढ. मजबूत आकडे. त्याहूनही मजबूत आत्मविश्वास.'
परदेश दौऱ्यावर असताना पंतप्रधानांनी देशांतर्गत मुद्द्यावर भाष्य करण्याचे हे क्वचितच घडणारे उदाहरण आहे. पंतप्रधानांनी यावर विशेष भर दिला की, भारताची प्रभावी आर्थिक वाढ अशा जागतिक वातावरणात मजबूत झाली आहे, जिथे युद्धे सुरू आहेत, पुरवठा साखळ्या विस्कळीत झाल्या आहेत आणि कोविड-१९ महामारीनंतरही अनिश्चितता कायम आहे.
मोदी म्हणाले, 'जग युद्धात बुडाले आहे. जग संकटांनी वेढलेले आहे. पुरवठा साखळी पूर्णपणे विस्कळीत झाली आहे. कोविड महामारीनंतर कोणतीही स्थिरता राहिलेली नाही. असे असूनही भारत अतिशय वेगाने विकसित होत आहे.'
टाइम्स स्क्वेअरमध्ये चाकू हल्ला; पोलिसांच्या गोळीबारात आरोपी महिला ठार
भारतातील श्रीलंकन निर्वासितांच्या परतीचा मार्ग खुला
…तर पटेलांनी नेहरूंची हुकूमशाही तेव्हाच संपवली असती!
इथेनॉलमुळे साखर महागली? सत्य काय?
भारत वेगाने प्रगती करत असताना काही लोक 'झूठ की गूंज' (खोट्यांचा प्रतिध्वनी) आणि 'निराशा' पसरवण्यात व्यस्त असल्याचेही त्यांनी अधोरेखित केले.
पंतप्रधानांनी यावेळी आत्मनिर्भर भारताचा आपला संदेश पुन्हा दिला. त्यांनी नागरिकांना 'व्होकल फॉर लोकल' आणि 'वेड इन इंडिया' (भारतात विवाहसोहळा करा) स्वीकारण्याचे आवाहन केले.
तसेच, परदेशातील प्रवास आणि अनावश्यक सोन्याची खरेदी कमी करून भारतीयांनी स्वदेशीचा स्वीकार करावा, असेही त्यांनी आवाहन केले.
इराणमधील युद्ध आणि मध्यपूर्वेतील अस्थिरतेमुळे जागतिक अर्थव्यवस्थेवर परिणाम होत असताना पंतप्रधान मोदी यांनी मे महिन्यातही अशाच प्रकारचे आवाहन केले होते.
ते म्हणाले होते, 'आपल्याला आत्मनिर्भर व्हायचे आहे आणि 'व्होकल फॉर लोकल' आणि 'वेड इन इंडिया' या मंत्राचे पालन करायचे आहे. गरज नसेल तर सोन्याची खरेदीसुद्धा करू नये.'
पंतप्रधान म्हणाले, 'आपण जितका स्वदेशीवर भर देऊ, जितका आत्मनिर्भरतेवर भर देऊ… माझा ठाम विश्वास आहे की, जेव्हा भारत स्वातंत्र्याची १०० वर्षे पूर्ण करेल, तेव्हा आपण आपल्या तरुण पिढीसमोर विकसित भारत सादर करू.'
पंतप्रधान मोदी यांचे हे वक्तव्य एप्रिल-जून या कालावधीतील ७.८ टक्के जीडीपी वाढीच्या पार्श्वभूमीवर आले आहे. ही वाढ रिझर्व्ह बँकेच्या ७ टक्के अंदाजापेक्षा लक्षणीयरीत्या जास्त आहे. उत्पादन क्षेत्र, सेवा क्षेत्र आणि गुंतवणुकीतील मजबूत हालचाली या कामगिरीमागे असल्याचे मानले जात आहे.
सोमवारी पंतप्रधानांनी या कामगिरीला 'अत्यंत कठीण आणि मोठे यश' असे संबोधले.
त्यांनी एक्सवर पोस्ट करताना लिहिले, 'निराशावादींचा पराभव झाला आणि भारत पुन्हा एकदा प्रगतीच्या मार्गावर चालला!'

